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Karibu Hifadhi ya Taifa Tarangire!
aribu Hifadhi ya Taifa Tarangire! Tunayo furaha kuwa
na wewe hapa na tunashukuru kwa kutuamini na kuja

kututembelea. Kuhakikisha mahitaji yako yanafikiwa ni
jukumu letu kwa sababu mteja kwetu ni mfalme. Haijalishi
unakuja kutembelea hifadhi kwa matembezi ya siku au zaidi,
hifadhi hii ina vivutio vingi ambavyo vitamfurahisha kila
mmoja.

Hifadhi hii ni ya kipekee nchini yenye idadi kubwa ya tembo
wanaoonekana kwenye makundi makubwa na pia ni eneo
lenye ndege wengi kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki.
Hifadhi pia ina uoto wa asili wa mili aina ya Migunga na
Mibuyu ambayo hufanya hifadhi kuwa na mandhari nzuri.
Fanya safari yako iwe ya kipekee maishani kwa kupanga safari
na kuja kutembelea hifadhi hii ambayo ina mchanganyiko wa
vivutio ambavyo havipatikani mahali pengine Tanzania.

Historia ya Hifadhi

Jina Tarangire lilitokana na mto mkuu unaopita ndani ya hifadhi
ambao unaitwa Mto Tarangire. Mto huu umeanzia maeneo

ya nyanda za juu za mto kondoa upatikanao katika Mkoa wa
Dodoma na kupita katikati ya Hifadhi hii. Hifadhi hii ilianzishwa
mwaka 1970 ikiwa na ukubwa wa kilometa za mraba 2,850.



Jinsi ya kufika hifadhini

Hifadhi yva Taifa Tarangire inafikika kwa njia va barabara na anga.

Kwa Anga: Hifadhi inafikika kupitia kiwanja cha kimataifa cha
Kilimanjaro (km 46 hadi Arusha) na ndege za kukodi toka
kiwanja cha ndege Arusha na kwenye kiwanja cha Kuro
kilichopo ndani ya Hifadhi.



Kwa Barabara: Hifadhi ipo umbali wa km 121 kutoka jiji la Arusha
hadi lango kuu la kuingia hifadhini kupitia barabara va
Arusha - Babati.

Hali ya Hewa

Hifadhi ya Taifa Tarangire inaweza kutembelewa kwa kipindi chote
cha mwaka japokuwa wakati mzuri zaidi wa kutembelea hifadhi hii
ni kuanzia mwezi Juni hadi Septemba na kuanzia Desemba hadi
mwanzoni mwa mwezi Machi. Kipindi cha mvua za muda mfupi ni
kuanzia mwezi Oktoba hadi Novemba na kipindi cha mvua nyingi
ni kuanzia mwezi Machi hadi Mei. Kwa msimu wa kiangazi joto
hufika hadi nyuzi 38 za sentigredi na kipindi cha baridi joto hufika
nyuzi 15 za sentigredi.

Vivutio vilivyopo

Hifadhi ina vivutio vingi vya utalii kuanzia aina mbalimbali za
wanyama wanaopatikana kwenye nyika na kwenye ardhi oevu
zilizopo.

* Wanyamapori

Hifadhi hii inafahamika kama eneo la kitalii kutokana na uwepo
wa idadi kubwa ya wanyamapori. Kuna makundi makubwa
va wanyama wanaovutiwa na kuwepo kwa mto Tarangire na
ardhi oevu. Wanyama wanaoconekana kwa wingi ni tembo, nyati,



twiga, nyumbu, pofu, pundamilia, simba, duma na fisi. Pia
hifadhi inakupa fursa ya kuona makundi makubwa ya nguchiro
wanaoishi kwenye vichuguu vya mchwa na hii inaifanya safari
vako kuwa ya kipekee kabisa.

« Uoto wa asili wa Miti ya Mibuyu

Hifadhi hii imetawaliwa na uoto wa asili wa savana ambao
una miti mingi na mikubwa ya mibuyu inayoipa hifadhi
mwonekano wa kipekee kabisa. Kama miti hii ingekuwa na
uwezo wa kuongea basi isingekuwa na haraka kwani kwa
mwonekano wake kuna mambo mengi ya kujifunza ikiwa ni
pamoja na umri mkubwa wa hadi miaka 3,000 na kuwa na
kipenyvo cha hadi futi 100. Ni miti ilivoishi duniani kwa kipindi
cha muda mrefu.

* Mto Tarangire

Mto Tarangire hupata maji yake kutoka kwenye mito ya misimu
inayopatikana Mashariki na Kusini Mashariki mwa hifadhi.
Mto huu hutiririsha maji yake kupitia hifadhini kwa upande
wa Kaskazini na kumwaga kwenye ziwa Burunge. Ndani ya
hifadhi mto huu unaungana na ardhi oevu za Silale, Gurusi na
Larmakau. Mto huu ndio chanzo pekee cha maji kwa Kipindi
cha kiangazi hivyo kusababisha kuwepo kwa mkusanyiko
mkubwa wa wanyama na hii hutoa fursa nzuri kwa utalii wa
kuangalia wanyama.

* Uwepo wa aina nyingi za ndege

Hifadhi hii inatoa fursa ya kuweza kuona makundi makubwa
va ndege wenye rangi za kuvutia. Ndege zaidi ya aina 530
wameainishwa wakiwa katika makazi yao va asili ya ardhi kavu
na maeneo yenye maji. Kwa kawaida idadi kubwa huonekana




maeneo yenye uoto wa miti ya migunga, ardhi cevu na mto
Tarangire. Wakati wa kufanya utalii utaweza kuona ndege kama
mbuni, tai, tumbusi, ndege karani, korongo domowazi, korongo
domokijiko na korongo-taji, kusi kijivu, kwaru, kasuku, tetere,
kweche na wengine wengi

Vichuguu vyenye kuipamba ardhi ya Hifadhi

Vichuguu vya mchwa vinavyopatikana hifadhini ni kivutio
kingine kinachopatikana katika hifadhi ya Taifa Tarangire
ambapo watalii watafurahia kuona na kutembelea kwani
vichuguu hivi vimetengenezwa na mchwa kwa udongo
uliochanganywa na mate yao. Pia ni makazi ya wanyvama wa
aina mbalimbali kama vile nguchiro-dumavu, kakakuona, nyvoka
na mhanga pindi vinapoachwa.




Shughuli za Utalii

Utalii wa kutwa wa kuona wanyama kwa kutumia gari

Aina hii ya utalii itamwezesha mtalii kuona wanyama wa

aina mbalimbali akiwa ndani ya gari. Hifadhi hii ina makundi
makubwa va wanyama kama vile tembo, nyati, twiga, choroa,
tandala mdogo, swala granti, swala tomi, kongoni, nyumbu,
simba, chui, fisi na chatu wapandao miti. Utalii huu kwa
kawaida hufanyika nyakati za asubuhi na jioni kwa sababu hali
va hewa ni nzuri na ni nyakati za wanyama kujitafutia mahitaji
yao hasa chakula. Utalii huu unampa mtalii fursa ya kuona
wanyama wawindao wakifanya mawindo yao na kuifanya
siku vake kuwa ya kipekee kabisa.

Matembezi ya miguu

Aina hii ya utalii unampa mtalii elimu zaidi ya mazingira va
asili na wanyama kwani unamwezesha kutembea hifadhini
huku akitazama wanyama kwa karibu zaidi. Utalii huu pia
hufanyika zaidi nyakati za asubuhi na jioni na humpatia mtalii
vionjo na uzoefu tofauti wa safari.

Utalii wa kutazama ndege

Hifadhi ina aina zaidi ya 550 za ndege ambapo kunaifanya
kuwa eneo la kipekee kabisa kwa wageni wanaopenda
kutazama ndege. Mtalii anapokuwa kwenye utalii huu asikose
kuangalia makundi makubwa adimu ya ndege kama kwaru-
shingonjano, korobindo mkiamwekundu na kusi kijivu ambao
hupatikana Tanzania tu.




* Utalii wa kuruka kwa puto

Utalii huu huwapa wageni nafasi ya kuingalia hifadhi kwa sura
tofauti. Kuangalia wanyama na mandhari kutokea juu huleta
ladha tofauti. Hebu jaribu kufikiria ukiwa unaruka juu ya mto
Tarangire huku jua likiwa limemulika nyasi na kuonekana kwa
rangi va dhahabu huku nyika zikiwa zimepambwa na miti
mikubwa ya mibuyu, huku tembo na wanyama wengine wakiwa
wamejikusanya pembezoni mwa mto Tarangire, vyote hivi
vinaifanya safari ya mtalii iwe ya kuvutia sanal.

* Utalii wa picha na filamu

Hifadhi hii ni eneo zuri kwa utalii wa kupiga picha na filamu
kutokana na mandhari nzuri iliyopo. Mchanganyiko wa
nyika, mto Tarangire, ardhi eovu, miti ya mibuyu, makundi ya
wanyama kama tembo, twiga na nyati na ndege hutoa fursa va
kipekee kwa ajili ya kutengeneza filamu.

* Utalii wa usiku wa kuona wanyama kwa kutumia gari

Utalii huu hufanyika nyakati za usiku ambapo mtalii ataweza
kuiona hifadhi kwa jicho tofauti na mchana. Kwa watalii
wanaopenda kuona wanyama watembeao usiku na wale
wasioonekana mchana kwa urahisi kama vile chui, nungunungu,
paka mwitu, fungo na mhanga, aina hii ya utalii inatoa fursa ya
kuwaona wanyama hawa wakiwa wanajitafutia chakula usiku.

Malazi

Hifadhi ina aina mbalimbali za malazi ikiwa ni pamoja na kambi
za jumuiya na maalum, koteji hosteli na nyumba ya kupumzikia.
Pia zipo aina mbalimbali za malazi ndani na nje va hifadhi
zinazomilikiwa na watu binafsi




TOZO

el T
ks [5% [T
A. Tozo ya Uhifadhi kwa mtu kwa siku
i. Umri wa miaka 16 na zaidi 10,000 45 225
ii.  Umri kati ya miaka 5 hadi 15 2.000 15 7.5
iii. Children below the age of 5 years Free  Free  Free
B. Kupiga kambi - Kambi za jumuiya
i.  Umri wa miaka 16 na zaidi 5,000 30 30
1.  Umri kati ya miaka 5 hadi 15 2,500 5 5
tii.  Children below the age of 5 years Frec Frec Free
C. Kupiga kambi - Maeneo maalum
i. Umri wa miaka 16 na zaidi 10,000 50 50
ii. Umri kati ya miaka 5 hadi 15 5.000 10 10
iii, Children below the age of 5 yvears Free Free Frec
D. Kupiga kambi - Muda maalum
i. Umri wa miaka 16 na zaidi 15,000 50 50
ii.  Umri kati ya miaka 5 hadi 15 5,000 10 10
iii. Children below the age of 5 vears Free Free  Free
E. Kupiga mahema - Kambi za kuhama
(Fly Camping)
i.  Umri wa miaka 16 na zaidi 5,000 50 50
ii. Umri kati va miaka 5 hadi 15 2,500 10 10
F. Utalii wa Matembezi kwa miguu
I, Matembezi va muda mfupi{saa 1 hadi 4)
kwa watu wazima 5,000 20 20
1i. Matembezi ya muda mfupi kwa watoto
wenye umri zaidi yva miaka 12 2,500 10 10
iii. Matembezi ya muda mrefu (zaidi yva
masaa 4) kwa watu wazima 10,000 25 25
iv. Matembezi va muda mrefu kwa watoto
wenye umri zaidi va miaka 12 5.000 15 15
G. Tozo kwa ajili ya mwongoza mgeni/askari kwa kundi
Ada va uongozaji 5,000 20 20
H. Tozo va kulala hoteli ndani ya hifadhi
(Concession Fees)
i. Umri wa miaka 16 na zaidi 30,000 40 40
ii. Umri kati ya miaka 5 hadi 15 10,000 10 10



I. Tozo za malazi (kwa mtu mmoja kwa siku)
Mawasiliano na hifadhi yafanyike kabia
i.  Nyvumba ya kupumzika wageni 20,000 30 30
ii. Hosteli 5,000 10 10
J. Tozo ya utalii wa usiku
i.  Mitu mzima 10,000 50 50
in.  Mioto 5,000 25 25
K. Kurekodi video kwa kundi la watu 2-20
Hii ni kwa wanaorckodi video za matumizi
binafsi (muziki au maigiza)
i. Ndani ya Hifadhi (hulipwa tofauti
na tozo nyingine kwa siku) 100, 00D 100 101D
ii. Viwanja vya Ofisi za Makao Makuu 100,000 50 50
Uvagili Tanzanio  Usafili Kigeni
L. Tozo za magari TSis. LSS,
i. Uzito hadi kilo 2000 20,000 40
ii. Uzito kilo 2,001 hadi 3,000 35,000 150
11, Uzito kilo 3001 hadi 7,000 60, 000 200
1v. Uzito kilo 7001 hadi 10000 150,000 300
v. Uzito zaidi ya tani 10
{ruhusa toka kwa Kamishna Uhifadhi) 300,000 500
vi. Magar ya wazi yatatozwa asilimia 50 zaidi va tozo za kawaida
M. Faini kwa kusababisha ajali TShs. 200000
N. Faini kwa kuzidisha mwendo
(aina zote za magari) Tshs. 50,000
0. Tozo kwa yenye usajili wa Tanzania (Magari/boti/trela na
ndege zinazopaki ndani ya Hifadhi kwa mwaka)
1. Uzito hadi kilo 2000 50,000
. Uzito kan ya kilo 2,001 hadi 3,000 100,000
i1, Uzito kati ya Kilo 7001 hadi 10,000 200,000
iv. Trekta, trela na boti 50,000
v. Ndege 200,000
P. Tozo za kutua | Ndege za Nje (US $) | Ndege za ndani (TShs)
kwa ndege Binafsi | Biashara | Binafsi Biashara
a) Hadi S.ili-4 50 120 10,000 1 5,000
b) Siti5-12 120 170 15,000 20,000
¢) Sia 13-20 170 320 20,000 35000
d) Zaidi ya siti 20 NA MNA 30,000 60, 000




Q. Kurekodi filamu kwa siu kwa mtu

=

L.

Gharama hizi zinajumuisha tozo ya uhifadhi,
kupiga kambi na kureckodi filamu ambayo inajumuisha

mataifa vote US % 250

Tozo kwa makundi va wanafunzi au binafsi
i. Tozo ya Uhifadhi kwa shule za msingi, sckondari

na kidato cha 5&6 TShs 2.000
ii. Tozo ya uhifadhi kwa vyuo na vyuo vikuu TShs 5,000
iii. Tozo ya kupiga kambi kwa shule za msingi,
sckondari na kidato cha 5&6 TShs 2,000
iv. Tozo ya kupiga kambi kwa vyuo na vyuo vikuu TShs 3,000
v. Malazi ya nyumba na hosteli kwa wanafunzi TShs 5,000
Pasi ya MKkurugenzi kwa mwaka Us % 100

(Yahiraji rubusa toka kwa Kamishna Uhifadhi)

. Utalii wa Puto (Kwa mtu mmoja kwa safari moja) US540

Kuingia zaidi ya Mara Moja kwa Siku Hifadhini
(Multiple Entry)

Kutakuwa na uwezckano wa kuingia zaidi yva mara moja hifadhini
ambapo tozo husika za hifadhi zitalipwa. Kutakuwa na aina mbili za
ruhusa yva kuingia mara zaidi ya moja;

i.  Kibali cha siku ambacho kina uhalali wa masaa kumi na mbili va

mchana na kinachoruhusu kuingia mara zaidi yva moja ndani va
muda halali wa kibali hicho

ii.  Kibali cha hifadhi ambacho kina uhalali wa masaa ishirini nne

na kilichoruhusu kuingia zaidi ya mara moja Hifadhini ndani ya
muda halali ulio kwenye kibali hicho

Tozo ya kupewa eneo la uwekezaji na ada va kukodisha Ardhi
kwa mwaka
(Tozo hizi hazirejeshwi kwa wawekezaji wapya watakaowekeza ndani
va Hifadhi za Taifa)
i. Tozo ya kupewa enco la uwckezaji (haircjeshwi)  USS 5,000

ii. Tozo ya Mwaka inayoendana na ukodishaji wa Ardi:
a) Kambi za Msimu USS 1000
b) Kambi za hema za kudumu (PTC) USS 10,000
¢) Loji USS 20,000



ZINGATIA:

+  Tozo ya kiingilio cha hifadhi na gari inaweza kutumika zaidi ya
mara moja ndani ya muda wa kibali (multiple entry);
= Fedha ikilipwa hairudishwi:

*  Uhakiki wa utambulisho langoni mi lazima;
+ Tozo zote hazijajumuisha kodi ya ongezeko la thamani (VAT);

» Raia Mkaazi wa Tanzania na wategemezi wao wanaoishi hapa
Tanzania lazima wawe na vielelezo vifuatavyo; Kibali cha
Ukaazi daraja A, B au C, Hati ya msamaha, Pasi ya muda ikiwa
imeambatishwa na risiti yva malipo ya serikali na barua ya kukin, na
Pasipoti ya kidiplomasia au kitambulisho;

»  Wakazi wa Jumuia ya Afrika Mashariki inamaanisha wale wenye
utaifa wa nchi za Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda na
Sudani ya Kusini;

+  Wenye Utaifa wa Jumuia ya Afrika Masharki inamaanisha mbali
na Tanzania ni lazima waonyeshe hati zao za kusafiria kwenye
malango va kuingilia hifadhini;

«  Magari binafsi toka nchi nyingene za Jumuia ya Afrika Mashariki
hayaruhusiwi kufanya biashara ya utalii ndani va hifadhi; na

« Kwa utalii wa kufanya video wasiliana na Uongozi wa hifadhi kwa
ajili va kupata mwongozo na msaada.




Tembelea Hifadhi

Tembelea hifadhi na onja yaliyo kwenye tamaduni za kiafrika
ambapo wazawa hushirikisha mila na tamaduni zao ambapo
utaweza kuboresha maisha ya wenyeji kwenye ulimwengu huu wa
mabadiliko. Ahsante!

Sheria na Taratibu za Hifadhi

Uwapo ndani ya Hifadhi hairuhusiwi

Kusumbua wanyama na ndege

Kupiga kilele kama kupiga honi za magari, muziki kwa
sauti kubwa au usumbufu mwingine wowote kwa
wageni wengine

Kung'oa, kuchuma, kukata au kuharibu mimea
Kutupa taka, vichungi vya sigara au njiti za kiberiti
Kusababisha moto hifadhini

Kuingiza wanyama wafugwao

Kuendesha mwendokasi zaidi ya kilomita 50 kwa saa
Kuendesha nje yaa barabara na sehemu zisizoruhusiwa

Kuingia na silaha ya aina yeyote ndani ya Hifadhi

Kumbuka

Kuwa ndani ya hifadhi kabla ya saa 12:00 asubuhi na baada
va saa 12:00 jioni ni kosa, isipokuwa kwenye maeneo ya
kulala wageni yanayotambulika.



Kwa mawasiliano zaidi:
Mkuu wa Hifadhi

Hifadhi ya Taifa Tarangire,
SLP 3134
Arusha - Tanzania

Simu: +255 739 222 685, +255 766 536 139 /+255 689 062 248
Barua pepe: tinp@tanzaniaparks.go.tz
Facebook: Tarangire National Park-Hifadhi ya Taifa Tarangire
Twitter: @tarangirepark
Instagram: tarangire_national_park
Tovuti: www.lanzaniaparks.go.tz



